Giải Toán lớp 4 luôn là một thách thức đối với các em học sinh. Trong bài viết này, chúng ta sẽ cùng tìm hiểu cách giải bài toán về biểu thức chứa một chữ trên trang 6 sách giáo khoa Toán lớp 4. Nhờ đó, các em sẽ có thể ôn tập và củng cố lại kiến thức một cách hiệu quả, từ đó rèn kỹ năng giải Toán 4 một cách thành thạo. Bên cạnh đó, giáo viên cũng có thể tham khảo để soạn giáo án bài học về biểu thức chứa một chữ trong Chương 1: Số tự nhiên và bảng đơn vị đo khối lượng. Hãy cùng theo dõi nhé!
Giải bài tập Toán 4 về biểu thức chứa một chữ
Đáp án Toán 4 trang 6
Bài 1: a) 2; b) 108; c) 95
Bài 2:
Bài 3:
a) m = 10 => 260
m = 0 => 250
m = 80 => 330
m = 30 => 280
b) n = 10 => 863
n = 0 => 873
n = 70 => 803
n = 300 => 573
Hướng dẫn giải bài tập Toán 4 trang 6
Bài 1
Tính giá trị của biểu thức (theo mẫu):
a) 6 – b với b = 4
b) 115 – c với c = 7
c) a + 80 với a = 15
Mẫu: Nếu b = 4 thì 6 – b = 6 – 4 = 2
Gợi ý đáp án:
b) Nếu c = 7 thì 115 – c = 115 – 7 = 108
c) Nếu a = 15 thì a + 80 = 15 + 80 = 95
Bài 2
Viết vào ô trống (theo mẫu):
a)
Gợi ý đáp án:
a)
b)
Bài 3
a) Tính giá trị của biểu thức 250 + m với: m = 10 ; m = 0 ; m = 80 ; m = 30.
b) Tính giá trị của biểu thức 873 – n với: n = 10 ; n = 0 ; n = 70 ; n = 300.
Gợi ý đáp án:
a) Nếu m = 10 thì 250 + m = 250 + 10 = 260
Nếu m = 0 thì 250 + m = 250 + 0 = 250
Nếu m = 80 thì 250 + m = 250 + 80 = 330
Nếu m = 30 thì 250 + m = 250 + 30 = 280
b) Nếu n = 10 thì 873 – n = 873 – 10 = 863
Nếu n = 0 thì 873 – n = 873 – 0 = 873
Nếu n = 70 thì 873 – n = 873 – 70 = 803
Nếu n = 300 thì 873 – n = 873 – 300 = 573.
Lý thuyết về biểu thức chứa một chữ
Ví dụ: Lan có 3 quyển vở, mẹ cho Lan thêm … quyển vở. Lan có tất cả … quyển vở.
Có Thêm Có tất cả
3 ... ...
3 1 3 + 1
3 2 3 + 2
3 3 3 + 3
Mỗi lần thay chữ bằng số ta tính được một giá trị của biểu thức ban đầu.
Nội dung:
Biểu thức có chứa một chữ bao gồm số, dấu tính và một chữ.
Mỗi lần thay chữ bằng số ta tính được một giá trị của biểu thức ban đầu.
Ví dụ: Tính giá trị của biểu thức a + 8 với a = 25.
Giải:
Nếu a = 25 thì a + 8 = 25 + 8 = 33.
Vậy với a = 25 thì giá trị của biểu thức a + 8 là 33.
Đó là tất cả những gì chúng ta cần biết về cách giải bài toán về biểu thức chứa một chữ. Hy vọng rằng bài viết này đã giúp các em hiểu rõ và tự tin hơn trong việc giải các bài tập Toán lớp 4 liên quan. Nếu muốn tìm hiểu thêm nhiều kiến thức hơn, hãy truy cập trang web THPT An Giang.